Tin nổi bật

Các khoản phải nộp khi thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất???

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Minh Khuê của chúng tôi, trường hợp của bạn được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ

Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007

Thông tư 111/2013/TT-BTC

2. Chuyên viên tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn cần xác định rõ một số nội dung sau để giải quyết vấn đề của mình:

Thứ nhất, điều kiện và thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất:

- Điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất

+ Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất

+ Đất không có tranh chấp

Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

+Trong thời hạn sử dụng đất.

Ngoài ra để tránh được các rủi ro trong quá trình chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn nên kiểm tra trước tại văn phòng đăng ký đất đai để xem đất bạn muốn thực hiện nhận chuyển nhượng có quy hoạch, kế hoạch sử dụng trong thời gian hiện tại hoặc thời gian tới không, đất đang có tranh chấp không, hoặc phía bên gia đình muốn chuyển nhượng đất cho bạn có nợ nần nhiều hay không, có thế chấp quyền sử dụng đất với bất kỳ tổ chức cá nhân nào không để hạn chế nhất các rủi ro xảy ra trong quá trình chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Sau khi đã kiểm tra sơ bộ về nguồn gốc của mảnh đất này hoàn toàn đảm bảo thì bạn và phía bên gia đình chuyển nhượng sẽ ký kết với nhau hợp đồng đặt cọc để thỏa thuận chi tiết về thời hạn và các bước để đi đến việc ký kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất. Hai bên có thể ra văn phòng công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã để thực hiện việc công chứng hoặc chứng thực hợp đồng chuyển nhương quyền sử dụng đất, khi đi thì hai bên cùng mang theo : chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước, sổ hộ khẩu, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc giấy chứng nhận đăng ký kết hôn, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất bản gốc, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở. Sau khi đã được công chứng, chứng thực hợp đồng thì bạn có trách nhiệm đăng ký biến động về tên chủ sở hữu quyền sử dụng đất trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có biến động (Điều 95 Luật đất đai năm 2013) Nếu không đăng ký biến động theo quy đinh của pháp luật đất đai thì chủ thể có thể bị xử phạt theo Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ-CP như sau:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định.

Thứ hai, các nghĩa vụ tài chính khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất:

Các nghĩa vụ chính khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa các cá nhận với nhau.

Bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất ( Bên chủ nhà và đất) có thu nhập từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nên sẽ có nghĩa vụ đóng thuế thu nhập cá nhân là 2% giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất theo giá chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất nếu như giá trong hợp đồng thấp hơn bảng giá đất do nhà nước quy định thì sẽ áp dụng bảng giá đất của nhà nước để tính thuế thu nhập cá nhân cho chủ nhà và đất. Người chuyển nhượng sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân nếu họ chỉ có duy nhất một nhà ở, đất ở tại thời điểm chuyển nhượng, chuyển nhượng phải chuyển nhượng toàn bộ và họ đã sở hữu từ 183 ngày trở lên theo Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở ( Thông tư 111/2013/TT-BTC)

Bên nhận chuyển nhượng có nghĩa vụ nộp lệ phí trước bạ khi thực hiện thủ tục sang tên là 0,5% giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất theo giá chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất nếu như giá trong hợp đồng thấp hơn bảng giá đất do nhà nước quy định thì sẽ áp dụng bảng giá đất của nhà nước để tính thuế thu nhập cá nhân cho chủ nhà và đất.

Ngoài các khoản phí trên thì còn các khoản phụ phí khác như phí đo đạc diện tích đất nếu trong trường hợp làm thay đổi diện tích đất hoặc do nhu cầu của hai bên để xác định lại vị trí thửa đất, đảm bảo diện tích đúng đủ giữa thực địa và bản đồ địa chính, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phí cấp sổ mới.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 0243 215 1818 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty Luật Khôi Việt

 Lượt xem: 298 -  03/01/2019